Gunner น้ำลายฟูมปากแล้วคับ

ห้องนี้ได้รวบรวมถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพไว้ เพื่อนๆ สามารถ ถามคำถามเกี่ยวกับการเลี้ยงดูและสุขภาพของน้องหมาได้ค่ะ โดยจะมีเพื่อนๆ และผู้รู้ คอยไขข้อข้องใจและช่วยแก้ปัญหาให้เพื่อนๆ นะคะ
กฎการใช้บอร์ด
ห้ามตั้งกระทู้หรือโพสต์รูปที่มีเนื้อหาดังต่อไปนี้ - หากฝ่าฝืน โดนแบนทันที
1. กระทู้ที่คนทั่วไปสามารถใช้วิจารณญาณเห็นว่าไม่เหมาะสมได้อย่างชัดเจน เช่น มีเนื้อหาพาดพิงในทางที่ไม่ควรหรือล่อแหลมกับ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ศีลธรรมและการเมือง
2. กระทู้ที่มีเจตนาเพื่อซื้อหรือขายสุนัขและลูกสุนัข
3. กระทู้เกี่ยวกับหมาหาบ้านหรือหมาโดนทิ้งที่เอามาจากเว็บไซต์หรือเว็บบอร์ดอื่น
4. กระทู้ขอลูกหมาฟรี
5. กระทู้หาคู่ให้ทั้งหมาและคน หรือหาพ่อพันธุ์หรือแม่พันธุ์เพื่อผสม
6. กระทู้ที่มีเนื้อหาทำให้เกิดความแตกแยก ถกเถียงอย่างรุนแรง ด่าทอกัน
7. หากมีการตั้งกระทู้ที่ไม่ถูกห้องหรือหมวด ทาง Admin และ Mod จะทำการย้ายกระทู้นั้นๆ โดยไม่มีการแจ้งให้ทราบ หากหากระทู้ของคุณไม่เจอ ให้ลองไปหาในห้องอื่นๆ ที่ถูกต้องแทน
8. สามารถใส่รูปตรงลายเซ็นได้ไม่เกิน 2 รูป และต้องอยู่ในบรรทัดเดียวกัน หากใครใส่เกิน ทาง Admin จะทำการลบภาพที่เกินออกเองโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
9. ห้ามโพสต์รูปด้วย [img] ขนาดกว้างเกิน 600 px หรือสูงเกิน 1000 px หากแอดมินพบเจอรูปที่มีขนาดเกินจากนี้ จะทำการลบออกทันที

Gunner น้ำลายฟูมปากแล้วคับ

โพสต์โดย Paorukpart เมื่อ 10 ก.ค. 2011, 20:26

วันอาทิตย์ที่ 10 ก.ค.54 คับวันนี้เองช่วงบ่ายๆนี้คับ น้องหมา Gunner นอนน้ำลายฟูมปากเลยคับตกใจสุดๆเลยคับ
ไม่รู้จะทำไงดี คนแก่แถวบ้านผมแกเลยบอกว่าเอาน้ำปลาร้ากรอกปากมันคับหลังจากนั้นไม่นานมันก็อ้วกออกมาคับ
แล้วสักครู่อาการมันก็เริ่มปกติดี แต่ไม่รู้ทำไมอยู่ดีๆมันถึงนอนน้ำลายฟูมปากคับแต่หลังจากที่มันนอนน้ำลายฟูมปาก
ผมมองไปเห็น......(คางคก) อยู่ตัวหนึ่งคับผมว่ามันคงโดนคงคกพ่นพิษใส่คับ ผมแทบร้องให้เมื่อเห็นน้ำลายมันฟูมปาก
ความรู้สึกมับบอกไม่ถูกจิงๆเมื่อเห็นมันหายใจรวยรินเหมือนใหล้จะตาย ผมนี่ดูแลหมาอย่างดีคับไม่เคยคลาดสายตาไป
แม้แต่นิดเดียว ผมเดินเอาจานข้าวไปเก็บแป๊บเดียวเองคับก็เกิดเหตุการณ์นี่ขึ้นคับ

.............พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับว่าน้องต้องไปพบแพทย์ดีรึเปล่าคับ

แต่ช่วงนี้กันเนอร์กำลังทานยาอยู่แล้วเพราะเป็นปอดอักเสพและยาถ่ายพยาธิ ไม่รู้ว่าน้องจะต้องกินยาเพิ่มอีกไหมคับ
ไม่อยากให้น้องกินยาเยอะๆเลยคับสงสารมากๆเลยไม่รู้ว่าจะมีผลกระทบมากแค่ไหนกับการที่ต้องทานยาเยอะๆแบบนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paorukpart
โกลเด้นผู้ใหญ่เริ่มเรียบร้อย

ชื่อน้องหมา: Gunners 9 เดือน วัยกำลังซน

Re: Gunner น้ำลายฟูมปากแล้วคับ

โพสต์โดย ชิสุมุมห้อง เมื่อ 10 ก.ค. 2011, 20:44

ตกลงว่าเอาน้ำปลาร้ากรอกปากไปรึยัง = =; แนะนำว่าให้รีบไป โรงพยาบาลจะดีกว่านะ หมายังเด็กมาก ไม่แน่ใจว่าจะทนพิษหรือการแสดงอาการระดับไหน

วิธีแก้พิษคางคกเวลาโดนหรือเห็นว่าโดน ก็ให้รีบเอาน้ำจากสายยางฉีดๆๆๆ เพื่อชะพิษให้มากที่สุดแล้วก็ค่อยดูอาการ
แล้วก็พยายามให้ทานน้ำเยอะๆ
พิษคางคกเป็นกลุ่มมีพิษต่อระบบประสาท ทำให้สามารถเกิดการประสาทหลอน และปกติแล้วเนี่ยพิษพวกนี้มันระคายเคืองผิวหนัง เวลาไปรวมกับน้ำลายมันก็จะฟูมๆ ฟอดๆ ออกมาอยู่แล้ว แล้วก็ดูอาการซัก 5-10 นาทีว่าดีขึ้นไหม ปากบวมหรือไม่ หรือว่าแพ้พิษคางคกแบบปากเขียวอันนี้ต้องรีบพาไป โรงพยาบาลเพื่อรักษา (อาจจะโดนยาแก้แพ้แบบฉีด หรือแบบทาน อันนี้แล้วแต่ดุลพินิจสัตว์แพทย์)

วาแต่.. เอาน้ำปลาร้ากรอกปากเนี่ย เอ่อ ถ้าเกิดว่ากรอกผิดสำลักเข้าปอดไป ปอดที่อักเสบอยู่แล้วจะมีเชื้อจากปลาร้าไปช่วยเพิ่มการอักเสบมากขึ้นอะค่ะ (ปลาร้าเป็นอาหารหมัก ซึ่งมีแบคทีเรียที่ทำการหมักอยู่แล้ว...)
งานหลัก : เล่นกับหมา ดูแลหมา คุยกับหมา พาหมาไปว่ายน้ำ
งานอดิเรก : ทำงานหาเงินมาเลี้ยงหมา
งานพิเศษ : ใช้วิชาความรู้ที่เรียนมาด้าน Toxicology ตอบคำถามต่างๆเกี่ยวกับความเป็นพิษและฤทธิ์ของยา
ชิสุมุมห้อง
โกลเด้นแก่เอาแต่นอน
โกลเด้นแก่เอาแต่นอน

ชื่อน้องหมา: Latte'

Re: Gunner น้ำลายฟูมปากแล้วคับ

โพสต์โดย กรกช เมื่อ 11 ก.ค. 2011, 01:26

เบื้องต้นเวลาที่เห็นสุนัขมีน้ำลายไหล สาเหตุอาจมาจาก การมีอะไรที่ทำให้เกิดการระคายเคืองในช่องปาก ส่งผลให้สุนัขมีน้ำลายไหล วิธีการแก้ไขเบื้องต้นคือ ใช้น้ำล้างในช่องปาก วิธีการล้างอย่ากรอกน้ำเข้าสู่ช่องปาก วิธีคือใช้น้ำฉีดเข้าทางด้านข้าง จากด้านซ้ายของช่องปากให้ไหลออกมาทางด้านขวาของช่องปาก อย่าฉีด หรือ พยายามกรอกให้สุนัขกลืนลงไป เพราะอาจทำให้สำลักได้ค่ะ จากนั้น อาจใช้เป็นเศษผ้า หรือ ผ้าก็อส เข้าไปกวาดทำความสะอาดในช่องปาก อย่าใช้มือเข้าไปกวาดโดยตรงน่ะค่ะ เพราะหากสุนัขกำลังจะชัก หรือมีอาการเกร็งอยู่ สุนัขอาจกัดมือของเราโดยไม่ได้ตั้งใจ ให้ใช้ไม้คีบ หรือ ใช้ผ้าพันบนตะเกียบ หรือแท่งไม้ที่แข็งแรงเข้าไปกวาดทำความสะอาดลิ้นและช่องปากก่อนค่ะ จากนั้นรีบนำไปพบสัตวเพทย์ ค่ะ
กรกช
หมอหมาร่าเริง
หมอหมาร่าเริง

ชื่อน้องหมา: Cleo

โพสต์โดย ส้มโอ เมื่อ 11 ก.ค. 2011, 11:15

ช่วงนี้ฝนตกบ่อยคางคกแอบเข้าไปในบ้านหลายทีแล้วเหมือนกัน ยิ่งคางคกตัวใหญ่พิษยิ่งเยอะ วันก่อนกลับเข้าบ้านเห็นน้ำลายฟองๆ เต็มพื้นเอาแล้วรีบมองหาตัวการเลย คางคกตัวเบ้อเริ่ม! เบื่อมากกกเพราะช่วงหลังๆ จับออกไปทิ้งแทบทุกวันมันน่าจะแอบเข้ามาตอนกลางดึกๆ แล้วพอตกค่ำก็จะออกมาหากินเมื่อวานนี้เลยจัดการเอาตาข่ายไปขึงกั้นที่หน้าประตูรั้วบ้านเพราะมีช่องใหญ่พอสมควรมันน่าจะเข้ามาทางนั้น ไม่ทำไม่ได้แล้วเหมือนกันเพราะเครียดมากไม่รู้ว่าวันไหนกลับบ้านค่ำกลัวเจ้าฟิลด์เล่นคางคก ที่บ้านจะปลูกต้นรางจืดไว้เลยค่ะ พอเข้าบ้านเห็นฟองน้ำลายเต็มปากก็จะให้แฟนจับไปฉีดน้ำสายยางล้างปากไว้ก่อนสักพักหนึ่ง ส่วนเราก็เตรียมเด็ดใบรางจืดซัก 5-6 ใบเอาใบไม่อ่อนไม่แก่แล้วเอาไปปั่นกับน้ำกรองเอาแต่น้ำผสมกับน้ำแข็งนิดนึง (ผสมน้ำแข็งเพราะแอนฟิลด์ติดกินน้ำเย็นถ้ามีน้ำแข็งใส่จะกินถ้าไม่ใส่จะกินนิดเดียว) เอาให้กินแล้วก็รอดูอาการด้วยนะคะว่าหายดีหรือเปล่า หายใจเป็นปกติไม๊ แล้วก็คอยเอาผ้าชุบน้ำไปเช็ดรอบๆ ริมฝีปากที่ยังมีน้ำลายเหนียวๆ อยู่ ชุบน้ำเปลี่ยนน้ำไปหลายๆ รอบเลยค่ะเพราะพิษคางคกมันแสบสุดยอดเลย ขนาดตอนจับไปล้างปากแล้วสะบัดน้ำมาโดนเราผิวตรงนั้นคือแสบเลยนะคะต้องไปเอาสบู่ล้างหลายรอบเลยกว่าจะดีขึ้น แล้วนี่หมาเราเอาปากไปโดนพิษตรงๆ คิดดูว่าเค้าจะทรมานขนาดไหน...ตอนนี้กำลังรอดูผลว่าที่กั้นหน้าบ้านไว้จะได้ผลหรือเปล่าเพราะช่วงนี้ไม่อยากไปไหนเลยอยากกลับบ้านเร็วๆ ค่ำทีไรมันมาทุกที จะไปต่างจังหวัดก็ไม่กล้าค้างคืนกลัวจริงๆ...(ต้นรางจืดหามาปลูกติดบ้านไว้ก็ดีนะคะ แก้พิษ แก้ยาเบื่อ ลองหาอ่านในเวบดูนะค่ะ ต้นละไม่กี่สิบบาทปลูกไว้ให้มันเลื้อยไปเรื่อยๆ ใช้ประโยชน์ได้ดีเลยค่ะ)
เครื่องจักรทำลายล้างกินกล้วยน้ำว้าเป็นอาหาร
ส้มโอ
โกลเด้นเด็กวัยกำลังซน
โกลเด้นเด็กวัยกำลังซน

ชื่อน้องหมา: แอนฟิลด์

โพสต์โดย Paorukpart เมื่อ 25 ก.ค. 2011, 10:35

ว่านรางจืด ขอบคุณมากๆเลยน่ะคับที่แนะนำมาแบบนี้ต้องศึกษาข้อมูลแล้วคับ

แต่ที่จิงที่หมอแนะนำผมมานี่ ล้างปากเขาออกดีๆแล้วก็ใช้เกลือป้อนประมาณ 2 ช้อนชา

ก็ได้เหมือนกันคับ
Paorukpart

ชื่อน้องหมา: Gunners 9 เดือน วัยกำลังซน

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพและการเลี้ยงดู